Addictconsole.com ที่สุดของคนเล่นเกมส์ ขีดสุดคนคอนโซล

วิธีแก้ save เกม PSvita โดยใช้ GOHAN 2.1 for 3.60

ออฟไลน์ kukan

• **
  • 97
  • PS3_FIRMWARE: E3-ODE OFW: 4.53
ถ้าคิดจะทำกรุณา backup save เกมไว้ด้วยนะครับ ในที่นี้ผมใช้ save maneger
ดูที่กระทู้นี้นะครับ จิ้ม

รูปโดนลบไปอีกแล้วครับ

1 สิ่งที่ต้องมี GOHAN V2.1  โดย v2.1 เพิ่ม check sum (ใครลง v.2.0 ไว้ ลงทับได้เลยครับ)

download GOHAN V2.0 ลงตามปกติ
download GOHAN V2.1 ลงตามปกติ

2 เปิดเกม ดูค่าที่ต้องการแก้ไข ในที่นี้ผมเลือก YS:MOC    ค่าที่ต้องการแก้ไขคือ เงิน 46896

4 เข้า gohan จะขึ้นหน้าจอนี้

กด บนล่าง  เพื่อเลือกเกม 
กด ซ้ายขาว เพื่อเปลี่ยนโหมด
ตัวอย่างนี้เลือกเกม YS:MOC   และโหมด Piracy modify  กด select
เสริม ถ้ากด start จะทำให้สามารถสร้าง backup save ได้ แนะนำให้ทำครั้งแรกนะครับ  (L+select = savedata backup  และ R+select คือ  Restore)

5 จะขึ้นหน้าจอนี้ บางเกมที่ไม่ต้องใช้ checksum ให้เลือกอันบนสุด บางเกมที่ต้องใช้ checksum ก็ต้องเลือกด้วยนะครับ บางเกมอาจใช้แทนกันได้(ถ้าใครลองกับเกมไหนผ่านบอกกันบ้างก็ดีนะครับ)
ในที่นี้เลือกchecksum YS8  จากนั้นกด สีเหลี่ยม
จะมีให้เลือก save เลือกให้ถูกกับเกมนะครับ(ดูจากข้อ 3) จากนั้นกด สี่เหลี่ยมอีกที่
ในช่อง value(dec) ใส่ค่าที่ต้องการแแก้ไขลงไป (ข้อ 2)  จากนั้นกด สีเหลี่ยม
เพิ่มเติม 1 ค่า byte ปกติจะ 4  แต่สามารถแก้ไข้ได้ ถ้าใช้ 4 หาไม่เจอก็ลองเปลี่ยนเป็น 1 2 3 ดูนะครับ
เพิ่มเติม 2 เราสามารถหาค่า จาก save 1 กับ save 2 ได้ คือ ตัวอย่าง อยากหาค่าเงิน ให้ดูเงิน save ที่ 1 ไว้ จากนั้น ให้ซื้อของหรือขายของให้ค่าเงินเปลี่ยนแปลง จากนั้น Save เกม เพิ่มเป็นsave ที่ 2 จากนั้นก็ใช้ gohan ในฝั่งซ้ายในการหาค่าให้ใช้ save 1 ในฝั่งขวาก็ใส่ค่าใน save 2 จะมีช่อง สี่เหลี่ยม เล็กๆฝั่งขวาให้ ขึ้นตัว Y จากนั้นก็ กดค้นหา  วิธีนี้ใช้กับค่าที่น้อยๆ เช่นของใน YS8

6 ถึงหน้านี้ กด start

ุ7  จะขึ้นหน้านี้
  จากนั้นก็กด สี่เหลี่ยมไปเรื่อยๆจนถึงหน้านี้

8 จากนั้นใส่ค่าที่เราต้องการ ผมใส่ 9999000 จากนั้นกดสี่เหลี่ยม สองครั้ง จะอยู่หน้านี้

9 กด start มันจะขึ้น complete

10 กด ปุ่ม ps ที่ เครื่อง psvita แล้วเลือก GOhan อีกครั้งมันจะบอกให้ปิดเกม กด ตกลงไปเลย

11 เลือกเกม แล้ว เลือกโหมด Piracy Play ตามรูป อย่าเลือกอันอื่นนะครับ   กด select

12 เลือก save แรก จะมีเงินให้เราใช้มากมาย :01:

หลังจากนั้นก็ save เกมอีกครั้ง เล่นไปเลยก็ได้ หรือ จะปิดเกม ปิดGOhan  เข้าเกมใหม่โดยไม่ใช้ gohan ก็ได้ครับ
หมายเหตุ ถ้าทำผิด จะมี 3 อาการ คือ
1.เข้าเกมที่แก้ไขไม่ได้ จะเข้าได้แต่หน้า GOHAN
2.เข้าเกมได้ แต่จะโหลด saveเกมแรกไม่ได้ 
3.คือ save เกมนั้นหายหมดเลย เกิดกับพวก autosave เช่น Dragon Q hero 2
วิธีแก้คือ import save ที่ backup ไว้กลับมา
ดั้งนั้นจึงควร backup save ไว้เสมอ ก่อนทำนะครับ  :10: :10: :10:
เพราะผมพลาดกับ Dragon Q hero 2 ไปแล้ว  :42: :42: :42:

เพิ่มเติม

1 เกม kamen rider war genesis แก้ไขได้นะครับ ให้ใช้ checksum robotztengokuhen

2 เกม  Dragon_Quest_Heroes_2_JPN แก้ไข save ได้ ให้ใช้  checksum FFx-2   (ทำไปหลายรอบมาก)
อันนี้มันจะไปแก้ตรงไฟล์ slot 00  หรือ autosave
ถ้าแก้ไข EXP จะทำให้ ค่าอัฟสกิลไม่เพิ่ม ดังนั้นต้องแก้ค่าอััฟสกิลด้วย

3. YS 8 โกงของได้ เปลี่ยนค่า byte เป็น 2 ใช้ 2 save จะแก้ง่ายกว่า(ดูข้อ 5 เพิ่มเติม2)

4. warriors orochi 3 ultimate ให้ใช้  checksum toukidenkiwami

5. ragnarok odyssey   เลือก no checksum  เลือก SAVE ที่ชื่อว่า data0000.bin   ค่า byte 4  (กรณีมีเซฟแรกเซฟเดียว)

6. The Legend of Heroes: Trails of Cold Steel II  เลือก checksum YS8 เลือก save000.data ค่า Byte 2  แต่มีปัญหาเมื่อแก้ตัวเลข ค่าเงินเป็น 9999999999 ค่าเงินสูงสุดที่ได้คือ 65535
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2018/03/19, 13:38 โดย kukan »

ออฟไลน์ อานก

• 3,453
  • มาเฟียร้านเกมส์

ออฟไลน์ sai12344

• **
  • 60

ผมทำตามกับ เกม ys memories แล้ว
พอถึง ข้อ 7 ที่ต้องกด start อะครับ ผมกดแล้วมันขึ้นว่า no result ต้องแก้ยังไงครับผม

• **
  • 97
  • PS3_FIRMWARE: E3-ODE OFW: 4.53
ผมทำตามกับ เกม ys memories แล้ว
พอถึง ข้อ 7 ที่ต้องกด start อะครับ ผมกดแล้วมันขึ้นว่า no result ต้องแก้ยังไงครับผม

เลือก save ถูกไหมครับเอา save แรกเสมอถ้าเลือก saveถููก ค่าที่หาก็ต้องเจอ ถ้าไม่เจอลองส่งรูปให้ดูหน่อยครับ

ออฟไลน์ thaihappy

• *
  • 3
เกมส์ Ragnarok Odyssey ACE โกงเงินได้ไหมครับผม....

• **
  • 97
เกมส์ Ragnarok Odyssey ACE โกงเงินได้ไหมครับผม....
ได้ครับ ผมทำให้ดูแล้ว ไปดู เพิ่มเติม  5 นะครับ

ออฟไลน์ thaihappy

• *
  • 3
ขอบคุณมากๆครับผม

ออฟไลน์ hack122525

• *
  • 20
2 เกม  Dragon_Quest_Heroes_2_JPN แก้ไข save ได้ ให้ใช้  checksum FFx-2   (ทำไปหลายรอบมาก)
อันนี้มันจะไปแก้ตรงไฟล์ slot 00  หรือ autosave(อยู่ตรงไหนนะคับ)
ถ้าแก้ไข EXP จะทำให้ ค่าอัฟสกิลไม่เพิ่ม ดังนั้นต้องแก้ค่าอััฟสกิลด้วย(แก้ตรงไหนบางคับ)
ขอบคุณมากคับ

• **
  • 97
อันนี้มันจะไปแก้ตรงไฟล์ slot 00  หรือ autosave(อยู่ตรงไหนนะคับ)
ถ้าแก้ไข EXP จะทำให้ ค่าอัฟสกิลไม่เพิ่ม ดังนั้นต้องแก้ค่าอััฟสกิลด้วย(แก้ตรงไหนบางคับ)
ขอบคุณมากคับ

ตามนี้ครับ

• *
  • 20
 slot 00  หรือ autosave(อยู่ตรงไหนนะคับ)

• **
  • 97
slot 00  หรือ autosave(อยู่ตรงไหนนะคับ)

ถ้าเข้า gohan ได้ ในช่องเลือก save  มันจะมีให้เลือก save เดียว คือ auto save หรือ slot 00
โดย ถ้าคุณอยากจะแก้ save ที่ 1 หรือ 2 มันจะแก้ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2017/02/15, 13:28 โดย kukan »

• *
  • 20
ขอบคุณมากคับแอด

• *
  • 20
สอนโกง Toukiden 2 หน่อยชิคับผมทำแล้วไม่ได้ ขอบคุณมากคับแอด

• **
  • 97
สอนโกง Toukiden 2 หน่อยชิคับผมทำแล้วไม่ได้ ขอบคุณมากคับแอด

ผมลองทำแล้ว ไม่สามารถโกงได้ทั้ง gohang (หาค่าได้แต่ไม่มี checksum) และ memdump(หาค่าได้แต่แก้ไขแล้วค่าไม่เปลี่ยนแปลง)
ลองหาตัวโกงอื่นๆดูนะครับ