Addictconsole.com ที่สุดของคนเล่นเกมส์ ขีดสุดคนคอนโซล

ถามปัญหาหน่อยคับ เครื่อง ps3 super slim 500 GB อ่านแผ่นยากคับ

ออฟไลน์ ัyoyo

• *
  • 5
  • PS3_FIRMWARE: 4.53
ผมพึ่งซื้อเครื่องเล่นแท้มือสองมาคับ เวลาใส่แผ่น แล้วกดเปิดครื่อง มันจะไม่อ่านแผ่นเกมทุกเกมเลยคับ ต้องเปิดฝาออกแล้วปิดกลับเข้าไปใหม่ ซักพัก จึงจะมองเห็นแผ่นเกมคับ และเล่นเกมได้ปกติ อาการนี้แก้ไขยังไงคับ หรือว่าเป็นปกติสำหรับเครื่อง ps3  ของผมรหัสเครื่อง 4001 คับ FW 4.53
เพื่อนๆพี่ๆในนี้กรุณาน้องใหม่ด้วยนะคับ ไม่รู้จริงๆคับ :32:

ออฟไลน์ อานก

• 3,304
  • มาเฟียร้านเกมส์
ไม่แน่ใจนะครับ อาจจะเคยแปลงชิพมาก่อน
Vihok Game งดให้บริการชั่วคราว แต่ยังสอบถามปัญหาต่าง ๆ ของเครื่องเกมได้

• *
  • 5
มารอคำตอบเพิ่มคับ ใครมีปัญหาแบบเดียวกัน ช่วยบอกเป็นความรู้ทีนะคับ :25:

ออฟไลน์ rung999

• **
  • 82
  • PS3_FIRMWARE: 3.70
รู้สึกว่าจะเป็นเครื่องชิฟรุ่นแรก

• *
  • 5
รู้สึกว่าจะเป็นเครื่องชิฟรุ่นแรก
หมายถึงเล่นสายมืดเหรอคับ มีวิธีแก้ไขไหมคับ ลองกดดูในเครื่อง มันมีเกมเก่าๆที่ลงไว้ร้อยกว่ากิ๊ก น่าจะเป็นเซฟเกม เลยลบทิ้งไปแล้ว
ถ้าลองฟอร์แมตเครื่อง จะดีขึ้นไหมคับ เจ้าของเก่าบอกว่าเป็นเครื่องเล่นแท้อ่ะคับ ผมก็ดูไม่เป็น พึ่งมีเป็นเครื่องแรกคับ

ออฟไลน์ rung999

• **
  • 82
  • PS3_FIRMWARE: 3.70
ผมแค่เดานะครับว่าอาการเหมือนเครื่องที่ติดชิฟมาเพราะเวลาสลับโหมดการเล่นจาก Hd ไปเล่นแผ่น มันต้องสไลด์เปิดฝา ดีที่สุดคือปรึกษาช่างแถวๆบ้านน่ะครับ
ถ้าติดชิฟก็ลองคุยช่างดูครับว่าถอดออกแล้วอาการจะหายมั้ย

ปล.แต่ถ้ามันไม่เหลือบ่ากว่าแรงที่ต้องสไลด์ฝาก่อนเล่นเกมส์ก็ปล่อยผ่านไปก็ได้มั้งครับ

• *
  • 5
ผมแค่เดานะครับว่าอาการเหมือนเครื่องที่ติดชิฟมาเพราะเวลาสลับโหมดการเล่นจาก Hd ไปเล่นแผ่น มันต้องสไลด์เปิดฝา ดีที่สุดคือปรึกษาช่างแถวๆบ้านน่ะครับ
ถ้าติดชิฟก็ลองคุยช่างดูครับว่าถอดออกแล้วอาการจะหายมั้ย

ปล.แต่ถ้ามันไม่เหลือบ่ากว่าแรงที่ต้องสไลด์ฝาก่อนเล่นเกมส์ก็ปล่อยผ่านไปก็ได้มั้งครับ
ขอบคุณที่แนะนำนะคับ  งั้นคงเล่นยังงี้ไปก่อนคับ  :49:

แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่ามันมีชิปแปลงแบบใหนอยู่ในเครื่องครับ

ออฟไลน์ yai

เครื่องเสียบอะไรเรียบร้อย เปิดฝาใส่แผ่นไม่ต้องปิดนะครับ เปิดเครื่อง แล้วพอขึ้นโลโก้อะไรเรียบร้อยปิดฝาอ่านแผ่นได้น่าจะเป็น 3k3y ครับ
ถ้าเป็น e3 จะต้องมีโหมดครับ ให้ปรับตรงโฟโต้ครับ แต่ตัวนี้ปัญหาเยอะกว่าครับเพราะถ้าไม่ขึ้นยังไงก็ต้องถอด ic ออกครับ

ของคุณน่าจะเป็น 3k3y จากที่อ่านยังเล่นก๊อปปี้ได้นะครับอย่าเผลอกดอัพเดทนะครับ ไม่งั้นอดครับ
ไม่เข้าใจตรงไหนถามได้ครับ line id : bigwan2518
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2015/07/21, 08:43 โดย yai »

งั้นเราเอาเกมจาก ext hdd ต่อเล่นจะได้ไหมครับเนี่ย สงสัยต้องลองดูหน่อย...

ออฟไลน์ yai

ได้ครับ แต่ต้องลงเกมแบบ 3k นะครับ

ต่อแล้วมันมองไม่เห็น ex.hdd ครับไม่รู้ว่าแปลงไฟล์ถูกวิธีไหม รึว่ามันไม่รับกับ hdd ตัวนี้ก็ไม่รู้ งง.....

ออฟไลน์ yai

hdd ให้ format เป็น exfat นะครับ สร้าง foder ว่า games เอาเกมที่เป็น iso ใส่นะครับ ที่ไม่เกิน 4.53 หรือตัวเกมที่ในเว็บนี้แก้แล้วครับ เสร็จแล้วไปใช้โปรแกรม iso tool เป็นตัวแปลงครับ ก็เสร็จ
เอาไปต่อเครื่องนะครับ ให้ใส่แผ่นปิดฝาต่อให้เรียบร้อยครับ แล้วเปิดเครื่องครับ เราแปปนึงครับ ตัวแผ่นแท้จะเป็น 3k3y ครับ

ไม่ทราบว่าเครื่องอันนี้เป็นเครื่องที่ซื้อมือสองมาหรือว่าซื้อที่ร้านมาครับ และตอนที่ซื้อเค้าบอกหรือเปล่าว่าเล่นแท้หรือก๊อปปี้ครับ เพราะถ้าลองแล้วไม่ได้นะครับ อาจจะเป็นที่ตัวชิฟมีปัญหาครับ แต่ถ้าได้ก็รอดครับ

line id: bigwan2518

ซื้อเครื่องมือสองมาครับ เดี๋ยวจะลองดูนะครับ ได้เรื่องยังไงจะกลับมาตอบอีกที ขอบคุณมากๆครับ

ลองแล้วครับ ไม่ขึ้นอ่ะ ตอนซื้อเค้าบอกเล่นแท้ น่าจะเคยแปลงมาก่อนแน่ๆ ถึงต้องเปิดฝาไว้ก่อนเปิดเครื่อง นึกว่าจะเล่นก็อปได้ซะอีก 555